आंबट बटाटा

बटाटा ही जगातली सर्वाधिक लोकांची लाडकी भाजी. खरंतर ही भाजी नव्हे तर कंदमूळ आहे. पण आपल्याकडे बटाट्याची भाजी लोकप्रिय असल्यानं आपण त्याला भाजी म्हणतो. बटाटा मूळचा दक्षिण अमेरिकेतला. स्पॅनिश लोकांनी त्याचा जगभरात प्रसार केला. त्यानंतर बटाटा जगभरात इतका लोकप्रिय झाला की आज बहुसंख्य देशांच्या स्वयंपाकात बटाट्याला फार मानाचं स्थान आहे.
तुम्ही बघितलंत तर युरोपात तसंच जगात जिथे जिथे अति थंडी असते आणि त्यामुळे जिथे भाज्या अगदीच नगण्य उगवतात अशा देशांच्या जेवणात बटाटा असतोच असतो. याचं कारण अशा थंडीत भाज्या कमी उगवतात हे तर आहेच. पण थंडीत लागणारी ऊर्जा पुरवण्याचं काम बटाटा करतो.
बटाट्याचे तब्बल ५००० प्रकार आहेत. ७-८ प्रजातींपासून हे वेगवेगळे प्रकार तयार झालेले आहेत. बटाटा जमिनीखाली उगवतो. बटाट्याच्या झाडाला पांढरी, गुलाबी, लाल, निळी, जांभळी अशी वेगवेगळ्या रंगांची फुलं येतात. पांढ-या फुलांच्या झाडांच्या बटाट्याची साल पांढरट असते तर इतर रंगांच्या फुलांची साल गुलाबीसर रंगाची असते. आज जागतिक धान्य उत्पादनात मका, गहू आणि तांदळाच्या खालोखाल बटाट्याचा क्रमांक लागतो. भारत हा जगातला दुस-या क्रमांकाचा बटाटा उत्पादक देश आहे.
आपल्याकडे उपासाला बटाटा मोठ्या प्रमाणावर वापरला जातो. तळलेला बटाटा तर फार म्हणजे फारच फर्मास लागतो. बटाटा वेफर्स हे एक वेडं खाणं आहे. एकदा खायला लागलो की थांबवताच येत नाही स्वतःला. बटाट्याच्या वेगवेगळ्या जातींचा वेगवेगळ्या पदार्थांसाठी वापर केला जातो. मॅकडोनल्ड्समधल्या फ्रेंच फ्राईजना तोड नाही याचं कारण यासाठी एका विशिष्ट प्रकारचा बटाटा वापरला जातो. कमीजास्त स्टार्चच्या प्रमाणानुसार त्या-त्या जातीपासून विशिष्ट पदार्थ बनवले जातात. आपणही भाजी चिकट झाली की म्हणतोच की नाही की बटाटा नवा आहे वाटतं.
तर आज मी या लाडक्या बटाट्याचीच एक रेसिपी शेअर करणार आहे. ही रेसिपी सारस्वतांची खासियत आहे. या भाजीचं नाव आहे आंबट बटाटा. खोब-याचं वाटण घातलेली तिखट-आंबट-गोड अशी रस्सा भाजी. ही रेसिपी मी माझ्या सासुबाईंकडून शिकले आहे. त्या ही भाजी फार सुंदर करतात.

आंबट बटाटा

साहित्य – ४ मोठे बटाटे (साल काढून फ्रेंच फ्राइजच्या आकारात चिरलेले), दीड वाटी ओलं खोबरं-२ टीस्पून तिखट-१ टीस्पून मालवणी मसाला-अर्धा टीस्पून हळद (हे सगळं मिक्सरवर अगदी बारीक वाटून घ्या. वाटताना पाण्याचा वापर करा.), १ टेबलस्पून चिंचेचा कोळ (किंवा थोडी चिंच वाटण मसाल्यातच वाटा), लिंबाएवढा गूळ, १ टेबलस्पून तेल, अर्धा टीस्पून मेथी दाणे, मीठ चवीनुसार

कृती –
१) एका कढईत तेल गरम करा. त्यात मेथी दाणे आणि हळद घाला.
२) मेथी दाणे लाल झाले की बटाटा घाला. झाकण ठेवून किंचित वाफ द्या.
३) नंतर त्यात कपभर गरम पाणी घाला, मीठ घाला आणि झाकण ठेवून गॅस बारीक करा.
४) बटाटा शिजत आला की त्यात वाटण, चिंचेचा कोळ आणि गूळ घाला. ते सगळं नीट एकत्र करून चव बघा.
५) आपल्याला हव्या त्या चवीचं प्रमाण वाढवा. कारण ही भाजी तिखट-आंबट-गोड अशी हवी.

photo 4 (2)

गरमागरम पोळ्या किंवा गरमागरम भाताबरोबर ही भाजी खा. बरोबर एखादी सुकी भाजी, मठ्ठा किंवा सोलकढी आणि आवडत असतील तर तळलेले मासे असा बेत करा.
इतक्या साहित्यात ४ जणांसाठी भाजी होते.

सोशल नेटवर्कवर ही पोस्ट शेअर करताना या पेजचा जरूर उल्लेख करा.

#साधीरेसिपी #सोपीरेसिपी #हेल्थइजवेल्थ #हेल्दीखाहेल्दीराहा #मराठीपदार्थ#सारस्वतीपदार्थ #सारस्वतीखासियत #रोजचास्वयंपाक #रोजचेपदार्थ #अन्नहेचपूर्णब्रह्म#simplerecipe #marathirecipe #saraswatdelicacy #saraswatrecipe#healthiswealth #healthycooking #everydaycooking #everydayrecipe#traditionalmaharashtrianrecipe #traditionalcooking #mumbaimasala

सायली राजाध्यक्ष

photo 1 (2)

2 thoughts on “आंबट बटाटा

  1. I want to send an article for Diwali-2017 Ank about ‘paryatan anubhav’.
    Where can I get info. about this? Please answer. Thanks.

    Like

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: