चिवळीची भाजी

परवा भाजी मंडईत गेले तेव्हा माझ्या नेहमीच्या भाजीवाल्याकडे फार भाज्या नव्हत्या. तो त्या दिवशी बाजारात गेलाच नव्हता. म्हणून जरा फिरत फिरत पुढे गेले. मंडईत बरेचसे भाजीवाले घाणेरड्या पाण्यात भाज्या बुडवून बाहेर काढतात. मी अशा भाजीवाल्यांकडून अजिबात भाजी घेत नाही. पुढे एक वसईवाली दिसली. तिच्याकडून काही भाजी घेतली. एकदम तिच्याकडे मला चिवळीची भाजी दिसली. घेऊनच टाकली.

चिवळीची भाजी बघितल्यावर मला बीडची मंडई आठवली. आजीबरोबर मंडईत फिरायचे ते आठवलं. तेव्हा बीडला या चिवळीच्या भाजीचे ढीग असायचे. केवळ त्या आठवणीसाठी आणि आजीच्या आठवणीसाठी लगेचच ही भाजी घेतली. अनेक वर्षांनी ही भाजी घेतल्यानं मला ती कशी करायची हे आठवेना. मग म्हटलं आईला विचारीन. पण मी या भाजीचा फोटो शेअर केला आणि या भाजीच्या अनेक रेसिपी मला मिळाल्या. त्यातल्याच एका रेसिपीनं मी भाजी केली.

IMG_20180221_110443

चिवळी ही घोळाच्या भाजीसारखीच असते. किंबहुना या भाजीला रानघोळ असंही म्हणतात. घोळाची भाजी थोडी जाड पानांची असते. गोलसर पानांची ही भाजी आंबट असते. लसणाची झणझणीत फोडणी घालून ती फार बहारदार लागते. चिवळीची भाजीही चवीला आंबट असते.

आजची रेसिपी आहे चिवळीच्या भाजीची.

चिवळीची भाजी

साहित्य – पाव किलो चिवळीची भाजी, अर्धा वाटी मूगडाळ भिजवलेली, २ कांदे मध्यम आकारात चिरलेले, ७-८ लसूण पाकळ्या-४-५ हिरव्या मिरच्यांचं वाटण, पाव टीस्पून हळद, १ टीस्पून तिखट, मीठ चवीनुसार, १ टेबलस्पून तेल, मोहरी-हिंग

IMG_20180221_110754

 

कृती –

१) चिवळीची भाजी नीट निवडून घ्या. अगदी पानं पानं घ्यायची गरज नाही. पण त्याची मूळं काढून टाका आणि फक्त कोवळे देठ ठेवा.

२) नंतर ही भाजी स्वच्छ धुवून घ्या. धुतल्यावर जराशी कोरडी करून बारीक चिरून घ्या.

३) कढईत तेलाची फोडणी करा. त्यात हिंग घाला. त्यावर कांदा घालून मध्यम आचेवर कांदा चांगला मऊ होईपर्यंत शिजू द्या.

४) कांदा शिजत आला की लसूण-मिरचीचं वाटण घाला. ते परता.

५) खमंग वास आल्यावर हळद आणि मूगडाळ घाला आणि त्यावर भाजी घाला. नीट हलवून घ्या.

६) त्यात तिखट आणि मीठ घाला. परत हलवून घ्या आणि झाकण ठेवून भाजी शिजवा. मूगडाळ हलकी शिजवा फार गाळ करू नका.

ही भाजी गरमागरम ज्वारीची भाकरी, एखादी खमंग चटणी, कच्चा कांदा आणि ताक असं बरोबर घेऊन खा. उत्तम लागते.

सोशल नेटवर्कवर ही पोस्ट शेअर करताना या ब्लॉगचा जरूर उल्लेख करा.

#साधीरेसिपी #सोपीरेसिपी #हेल्थइजवेल्थ #हेल्दीखाहेल्दीराहा #पारंपरिकरेसिपी #पारंपरिकमराठीपदार्थ #अन्नहेचपूर्णब्रह्म #healthiswealth #healthyliving #traditionalrecipe #traditionalmarathirecipe #simplerecipe #mumbaimasala

सायली राजाध्यक्ष

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: